Hỏi về cách học CFA level 2

chanchabuonchet

Mọi người cho mình hỏi. Mình bây h muốn học lv2 cho kì thi 6/2014.
Theo mọi người mình nên bắt đầu từ môn học nào. Trình tự các môn học như thế nào thì hiệu quả?
Thanks all!

cuongdbf

Mọi người cho mình hỏi. Mình bây h muốn học lv2 cho kì thi 6/2014.
Theo mọi người mình nên bắt đầu từ môn học nào. Trình tự các môn học như thế nào thì hiệu quả?
Thanks all!
Sắp tết nên mọi người chắc ai cũng hơi bận:)

Về trình tự các môn học, bạn nên bám theo trình tự mà bạn đã thành công với lv1 vì thực chất lv2 chỉ đào sâu thêm kiến thức của lv1 chứ không có j quá đặc biệt mới mẻ. Tuy nhiên tỉ trọng các môn đã có sự thay đổi nên thời gian đầu tư cho từng môn cũng nên điều chỉnh đôi chút. Từ bây h đến kì thi năm 2014 còn quá nhiều thời gian nên bạn có thể học từ từ cẩn thận từng môn một để chắc kiến thức nhất.

Gluck bạn :D

KTVCT

Đây là cái mình được recommend:
1. Corporate Finance
2. Equity
3. FRA
4. Alt
5. Fixed Income
6. Derivatives
7. PM
8. Econ
9. Quant
10. Ethics

Mà bạn định thi 2014 tức là còn hơn 1 năm thì cũng chẳng cần phải lo lắng lắm, cứ học từ từ các môn là ok rồi.

Jack1982

Super Moderator
ko ai giup minh a? anh jackie cũng đang ôn level 2 cho e ý kiến đi a!
Level 2 tương tự về các môn học nhưng đi sâu hơn về mặt kiến thức. Người học level 2 có lợi thế là kiến thức cơ bản và nhiều thuật ngữ đã được học qua tại level 1. Tuy nhiên kiến thức level 2 khá phức tạp; CFA lại là một tài liệu tổng hợp kiến thức chứ không phải giảng dạy học thuật nên nhiều phần trình bày không được rõ ràng

Về phương pháp học cũng như kết hợp thứ tự các môn mình không thấy khác so với level 1 nhưng nếu bạn muốn nắm vững kiến thức và để áp dụng nó được vào thực tiễn thì phải đọc thêm nhiều tài liệu tham khảo liên quan đến các môn học

Chúc bạn giữ vững quyết tâm trên con đường chinh phục CFA :B68:

Chautran710

Level 2 tương tự về các môn học nhưng đi sâu hơn về mặt kiến thức. Người học level 2 có lợi thế là kiến thức cơ bản và nhiều thuật ngữ đã được học qua tại level 1. Tuy nhiên kiến thức level 2 khá phức tạp; CFA lại là một tài liệu tổng hợp kiến thức chứ không phải giảng dạy học thuật nên nhiều phần trình bày không được rõ ràng

Về phương pháp học cũng như kết hợp thứ tự các môn mình không thấy khác so với level 1 nhưng nếu bạn muốn nắm vững kiến thức và để áp dụng nó được vào thực tiễn thì phải đọc thêm nhiều tài liệu tham khảo liên quan đến các môn học

Chúc bạn giữ vững quyết tâm trên con đường chinh phục CFA :B68:
Bạn Jack1982 giới thiệu cho mọi người một số tài liệu tham khảo theo từng môn đi

cuongdbf

Bạn Jack1982 giới thiệu cho mọi người một số tài liệu tham khảo theo từng môn đi
Cái này mọi người cùng góp ý sẽ đầy đủ hơn nhiều:)
Theo mình biết thì Economics bạn có thể đọc thêm sách của Mankiw, còn Corporate Finance và Equity bạn có thể tham khảo quyển "Corporate Finance của Stephen Ross - Westerfiled". Mọi người bổ sung với nhé:)

tivoli208

Mình thấy bạn nên bắt đầu bằng mấy phần khó để bạn có thể biết trước độ khó của level 2 để thu xếp thời gian cho việc học.
Vì thế nên bắt đầu với phần Derivatives hoặc FRA :D Equity ở level 2 mình thấy không khó, nhưng khá quan trọng vì chiếm tỉ lệ cao. Nói chung có thể học Derivatives rồi FRA - Equity - Ethics (bộ 3 phần quan trọng nhất) sau đó bạn có thể học phần bạn ưa thích.

quocle124

Mình có đọc trên diễn dàn analystforum thấy bạn ddrobinett (Level 3 candidate) có bài post khá hay
"This is my take on Level 2.

Ethics is 10%. That’s set in stone. It doesn’t relate to any other material. You just have to plow through it.

As for the others, I didn’t view them by study session. Rather, I looked at them as “families” that borrowed heavily from each other.

Accounting/Corporate Finance/Equity are all a “family”. Sometimes it’s hard to see where one ends and the other begins. They are all inseparable, and can only be understood in context with each other. Also, understanding one will only enhance your knowledge of the other. This “family” will be 50% of your entire grade.

Derivatives and Fixed Income are another “family” that borrow heavily on each other. It’s hard to go through the Fixed Income material if you don’t know your derivatives. This “family” will be about 20% of your grade.

Alternative investments has a lot of equity-like material in it (with respect to real estate), and a lot of derivatives-type material in it (with respect to commodities). But it also has a lot of stand-alone material (private equity and hedge funds). I would expect it to be around 5%. (Just a hunch–given that it has only one study session and Fixed and Derivatives both have two.)

Econ/Quant/Portfolio Mgmt are another family. In fact, PM is nothing more than applied econ and quant. I would expect these three to be about 15%. (If you get hung up on econ and quant, just blow by them. Don’t spend too much time on them if you can’t grasp it, but be sure you understand the concepts by the time you start Level 3.)

Remember–accounting, corporate finance, and equity will be half of the exam. You should spend your time there. (If you can’t grasp the accounting material, then you probably won’t pass. No matter how much time you have allocated to accounting, it’s probably about half of what you need. I’m a CPA, and I still spent considerable time in the accounting material.)"

Link gốc tại đây: Level 2 Topic Weights | AnalystForum