Welcome to the CFA Vietnam Forum.

User Tag List

+ Reply to Thread
Results 1 to 6 of 6
Like Tree2Likes
  • 1 Post By plp70
  • 1 Post By rua

Thread: Frm

Junior Member
    Field
    Finance and banking
    CFA Status
    Level 2
    Experience
    student
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Thanks
    0

Frm

Chào mọi người. Mình mới vừa pass FRM part 1 xong. Đang dự định thi Part 2 vào tháng 11 năm sau. Có anh chị nào trong Forum có kinh nghiệm học thi Part 2 chưa vậy?
    Có gì nhắn tin giao lưu làm quen nhé!
    [Only registered and activated users can see links. ]
    Thank !

Hoa Giang likes this.

Junior Member
    Field
    Bank
    CFA Status
    CFA Wannabe
    Experience
    student
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Thanks
    0
    bạn đk thi FRM thế nào? thi ở đâu?

Junior Member
    Field
    investment
    CFA Status
    CFA Wannabe
    Experience
    3-7years
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Thanks
    0
    các bác cho mình hỏi cách thức thi, số điểm cần để pass với, ít thông tin về FRM quá.

Junior Member
    Field
    Finance and banking
    CFA Status
    Level 2
    Experience
    student
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Thanks
    0
    Mình thi bên Singapore . Nó cũng giong CFA. Ko có thang điêm pass nên mình ko bik nó bao nhiu cả. Thông tin bạn lên garp.org coi nhé. Mình ở HCM. Bạn nào ở HCM mà đang học part 2 thì la lên nhé.

rua
    rua is offline
    Junior Member
    Field
    Tai chinh
    CFA Status
    CFA Wannabe
    Experience
    student
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Thanks
    0
    Quote Originally Posted by naiveman View Post
    các bác cho mình hỏi cách thức thi, số điểm cần để pass với, ít thông tin về FRM quá.
    FRM được tổ chức vào ngày Thứ Bảy thứ 3 của Tháng 5 và tháng 11, FRM chỉa làm 2 Part, part I và Part II, FRM không rộng như CFA nhưng về độ sâu tính toán thì sâu hơn
    Part I thi gồm 100 câu hỏi trắc nghiệm liên quan đến Foundation Risk (20%), Quantitative (20%), Financial Market (30%) và Valuation (30%)
    Part II gồm 80 câu hỏi trắc nghiệm Market Risk (25%), Credit Risk (25%), Oper'l Risk(25%), Investment Mgt (15), current issue (10%)

Theo salary.com trong năm 2014 thì lương của CFA ở New York trung bình là 130k một năm, trong khi FRM là 150k

FRM (do GARP cấp) được trọng dụng và biết đến chủ yếu ở Mỹ và Châu Á (đặc biệt Trung Quốc, Ấn Độ, Hongkong, SIng), châu Âu thì họ thích PRM (do Prmia cấp, PRMIA là một tổ chức tách từ GARP ra)

về sách học thì PRM học tốt hơn FRM, và chuyên sâu về Quant, nhưng yếu điểm của PRMIA là không cập nhật kiến thức và thực hành hàng năm nhu GARP

Theo mình thì FRM là một lựa chọn đầu tư hợp lý trong giai đoạn này, 3-5 nữa khi các Ngân hàng VN áp dụng Basel II, thì cơ hội cho các bạn sở hữu FRM là rất lớn

Last edited by rua; 01-25-2014 at 09:40 AM.
    plp70 likes this.

Junior Member
    Field
    Finance and banking
    CFA Status
    Level 2
    Experience
    student
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Thanks
    0
    Quote Originally Posted by rua View Post
    FRM được tổ chức vào ngày Thứ Bảy thứ 3 của Tháng 5 và tháng 11, FRM chỉa làm 2 Part, part I và Part II, FRM không rộng như CFA nhưng về độ sâu tính toán thì sâu hơn
    Part I thi gồm 100 câu hỏi trắc nghiệm liên quan đến Foundation Risk (20%), Quantitative (20%), Financial Market (30%) và Valuation (30%)
    Part II gồm 80 câu hỏi trắc nghiệm Market Risk (25%), Credit Risk (25%), Oper'l Risk(25%), Investment Mgt (15), current issue (10%)

Theo salary.com trong năm 2014 thì lương của CFA ở New York trung bình là 130k một năm, trong khi FRM là 150k

FRM (do GARP cấp) được trọng dụng và biết đến chủ yếu ở Mỹ và Châu Á (đặc biệt Trung Quốc, Ấn Độ, Hongkong, SIng), châu Âu thì họ thích PRM (do Prmia cấp, PRMIA là một tổ chức tách từ GARP ra)

về sách học thì PRM học tốt hơn FRM, và chuyên sâu về Quant, nhưng yếu điểm của PRMIA là không cập nhật kiến thức và thực hành hàng năm nhu GARP

Theo mình thì FRM là một lựa chọn đầu tư hợp lý trong giai đoạn này, 3-5 nữa khi các Ngân hàng VN áp dụng Basel II, thì cơ hội cho các bạn sở hữu FRM là rất lớn
    Thank bạn, thông tin của bạn rất bổ ích . Hiện tại mình chưa tốt nghiệp nên không bik FRM nên làm ở dâu là phù hợp. Ngoài Bank ra thì mình còn có thể làm dc ở đâu bạn.

+ Reply to Thread